So sánh Inox chịu nhiệt 310S, 309S và 304H: nhiệt độ, ứng dụng, giá

Đánh giá

Các mác inox chịu nhiệt thường được nhắc đến nhiều nhất là 310S, 309S và 304H. Bài viết này đi thẳng vào so sánh khả năng chịu nhiệt, bền rão, môi trường làm việc, gia công – hàn và chi phí, để giúp kỹ sư, nhà thầu, chủ xưởng chọn đúng vật liệu ngay từ đầu. Đây cũng là một phần quan trọng trong bức tranh tổng thể về các mác inox phổ biến dùng trong công nghiệp.

Tổng quan nhanh về 310S, 309S, 304H

– Inox 310S (UNS S31008; EN 1.4845; ký hiệu châu Âu X8CrNi25-21): Austenitic, Cr cao 24–26%, Ni 19–22%, C ≤0.08%. Chuyên cho môi trường oxy hóa ở nhiệt độ rất cao.
– Inox 309S (UNS S30908; EN 1.4833; X8CrNi23-13): Cr 22–24%, Ni 12–15%, C ≤0.08%. Trung gian giữa 304 và 310S về chịu nhiệt/giá.
– Inox 304H (UNS S30409; EN 1.4948): Cr 18–20%, Ni 8–11%, C 0.04–0.10 (cao hơn 304/304L). Tối ưu hóa độ bền rão ở 550–750°C và dùng cho thiết bị chịu áp theo code.

Ghi chú tiêu chuẩn phổ biến: ASTM A240 (tấm/cuộn), A312 (ống hàn/đúc), A213 (ống trao đổi nhiệt), A182 (mặt bích). 304H, 309S, 310S đều có trong tiêu chuẩn ASTM/ASME; 304H có mức ứng suất cho phép riêng cho nhiệt độ cao trong ASME (Section II-D). Tham khảo: ASTM A240/A312; ASME Section II-D; Outokumpu Therma 310S/309S/304H; Atlas Steels Technical Handbook.

Chịu nhiệt và chống oxy hóa: ai vượt trội ở dải nhiệt nào?

Nhiệt độ làm việc khuyến nghị (môi trường oxy hóa, khô)

– 310S: liên tục tới khoảng 1100°C; gián đoạn tới 1150°C.
– 309S: liên tục tới khoảng 1000–1050°C; gián đoạn tới 1050°C.
– 304H: liên tục tới khoảng 870°C; gián đoạn tới 925°C.
Giới hạn trên phụ thuộc thành phần thực tế, bề mặt, tốc độ dòng khí, chu kỳ nhiệt và tạp chất khí. Tham khảo: Outokumpu Therma 310S/309S/304H; AZoM datasheets SS310/SS309/SS304H.

Kết luận nhanh:
– Cần >1000°C ổn định trong lò/ống đốt: 310S là lựa chọn an toàn.
– 900–1000°C, có dao động nhiệt thường xuyên: 309S cân bằng giữa chịu nhiệt và chi phí.
– 550–750°C, thiết bị chịu áp (nồi hơi, quá nhiệt, ống trao đổi nhiệt): 304H thường là mác “chuẩn code”.

Ảnh hưởng môi trường khí đặc thù

– Oxy hóa khô: 310S > 309S > 304H.
– Carbur hóa/nitr hóa nhẹ: 309S và 310S tốt hơn 304H; ưu tiên 310S khi carbon potential cao và có chu kỳ nhiệt. Với carbur hóa nặng, cân nhắc hợp kim chuyên dụng (ví dụ 25/35Nb, RA330) hoặc phủ nhôm/silicon.
– Môi trường khử chứa lưu huỳnh (H2S, SO2 khử): các mác austenitic Cr-Ni này đều giảm tuổi thọ; 309S/310S có thể dùng hạn chế nhưng cần thận trọng, đôi khi phải chuyển sang hợp kim Ni cao.
– Hơi ẩm, clo muối ở nhiệt độ cao: nguy cơ oxy hóa tăng tốc và ăn mòn do clo; nếu có muối clorua, 309S/310S không phải lựa chọn lý tưởng, cần kiểm soát lắng đọng hoặc chọn vật liệu/chống bám.
Tham khảo: Outokumpu Therma guidelines; Atlas Steels HR stainless; Alleima/Sandvik heat-resistant steels.

Độ bền rão (creep) và ứng dụng chịu áp

– 304H: Hàm lượng C cao (0.04–0.10%) tăng bền rão rõ rệt so với 304/304L. Được ASME phê duyệt ứng suất cho phép cho các phần tử chịu áp ở nhiệt độ cao; thường dùng 550–750°C trong nồi hơi, quá nhiệt, bộ gia nhiệt không khí, ống trao đổi nhiệt lò hơi.
– 309S: Bền rão trung bình, ít được chọn cho thiết bị chịu áp so với 304H; dùng nhiều ở chi tiết lò, tấm che nhiệt, ghi lò.
– 310S: Giữ độ bền tốt khi >900°C và ít bị “scale spallation” khi oxy hóa, phù hợp giàn lò, buồng đốt, ống đốt, tấm che lò. Với thiết bị chịu áp, vẫn cần tra ứng suất cho phép theo ASME/EN trước khi thiết kế.
Tham khảo: ASME Section II-D; Outokumpu Therma 304H/309S/310S; AZoM 304H/310.

Tính chất cơ học và vật lý tiêu biểu (nhiệt độ phòng)

– Cường độ chảy (0.2%): khoảng 205 MPa cho cả 304H/309S/310S.
– Độ bền kéo: khoảng ≥515 MPa; độ giãn dài ~40%.
– Độ cứng: tối đa ~192 HB (theo ASTM).
– Hệ số giãn nở nhiệt: austenitic nhìn chung cao; 310S và 309S xấp xỉ 15–16 µm/m·K (20–100°C), tăng đáng kể ở nhiệt độ cao.
– Độ dẫn nhiệt: thấp (xấp xỉ 14–16 W/m·K ở 20°C).
– Từ tính: hầu như không nhiễm từ ở trạng thái ủ; có thể hơi nhiễm từ sau gia công nguội/hàn.
Gợi ý kỹ thuật: 309S có xu hướng chịu sốc nhiệt tốt hơn đôi chút do hàm lượng Ni thấp hơn (hệ số giãn nở nhỉnh thấp), nhưng chênh lệch không lớn; thiết kế cơ khí và bề dày vẫn là yếu tố quyết định. Tham khảo: Atlas Steels; Outokumpu datasheets.

Khả năng gia công – hàn – xử lý nhiệt

– Gia công nguội/định hình: tương tự 304; 310S cứng hơn đôi chút. Tránh làm việc ở 600–900°C kéo dài để hạn chế nhạy cảm hóa.
– Gia công nóng: 1150–1200°C, làm việc nhanh, làm nguội nước/không khí cưỡng bức để giữ tổ chức austenite.
– Hàn: đều hàn tốt bằng SMAW/GTAW/GMAW.
– 304H: dùng que/đũa 308H (dịch vụ nhiệt độ cao) hoặc 308L (dịch vụ thường).
– 309S: dùng 309/309L (đặc biệt khi nối với thép carbon/thấp hợp kim).
– 310S: dùng 310/310S (ER310, E310) để duy trì Cr-Ni cao.
– Xử lý sau hàn: không bắt buộc; nếu chi tiết dày/hình học phức tạp, cân nhắc ủ hòa tan 1040–1120°C và làm nguội nhanh.
Tham khảo: AWS D1.6, EN ISO 14343; Atlas/AZOм welding of HR stainless.

Ứng dụng thực tế tại Việt Nam

– 310S:
– Linh kiện lò công nghiệp: tấm che nhiệt, vách lò, ống đốt, giàn lò nhiệt luyện, ống khói nóng, đầu đốt, ống stenter dệt nhuộm.
– Ngành xi măng, gốm sứ, xử lý rác, lò sấy gián nhiệt >1000°C.
– 309S:
– Tấm chắn nhiệt, ghi lò, băng tải lò, ống dẫn khí nóng ~900–1000°C, bộ phận có chu kỳ nhiệt dày.
– 304H:
– Nồi hơi, bộ quá nhiệt, bộ hâm nước, ống trao đổi nhiệt vùng 550–750°C; thiết bị hóa dầu – nhiệt điện cần chứng chỉ ASME/EN cho áp lực.

Ưu/nhược điểm và chi phí tham khảo

– 310S
– Ưu: chịu oxy hóa cao nhất, giữ cường độ ở >900°C, chống bong tróc lớp oxit tốt.
– Nhược: giá cao nhất; không phù hợp môi trường lưu huỳnh khử; chống ăn mòn dung dịch không vượt trội so với 304/316.
– Giá tham khảo VN: ~2.1–2.6 lần 304L (biến động theo Ni/Cr).
– 309S
– Ưu: cân bằng chịu nhiệt – chi phí; chịu chu kỳ nhiệt tốt; hàn tốt.
– Nhược: trần nhiệt thấp hơn 310S; bền rão không bằng 304H ở 550–750°C.
– Giá tham khảo: ~1.6–1.9 lần 304L.
– 304H
– Ưu: bền rão tốt, “chuẩn code” cho thiết bị áp lực; sẵn nguồn ống/ống trao đổi nhiệt.
– Nhược: chống oxy hóa kém hơn 309S/310S ở >900°C; nhạy cảm hóa nếu giữ lâu ở 600–800°C.
– Giá tham khảo: +5–15% so với 304/304L.
Lưu ý: Giá chỉ mang tính định hướng; hãy yêu cầu báo giá cập nhật theo chiều dày, quy cách, chứng chỉ và thị trường Ni/Cr.

Cách chọn nhanh theo điều kiện làm việc

– >1000°C, môi trường oxy hóa khô, thời gian dài: chọn 310S.
– 900–1000°C, có chu kỳ nhiệt thường xuyên, cần tối ưu chi phí: ưu tiên 309S.
– 550–750°C, chi tiết chịu áp (theo ASME/EN): chọn 304H.
– Carbur hóa nhẹ/trộn oxy hóa: 310S hoặc 309S; cân nhắc phủ bảo vệ nếu carbon potential cao.
– Có H2S/khí lưu huỳnh khử: cân nhắc lại vật liệu; 309S/310S chỉ dùng hạn chế, tham khảo hợp kim Ni cao.
– Môi trường nước biển/Cl- ở nhiệt độ thấp: 316/316L phù hợp hơn; 309S/310S không ưu thế trong ăn mòn dung dịch.

Tiêu chuẩn, chứng chỉ, kiểm tra chất lượng

– Tiêu chuẩn sản phẩm: ASTM A240 (tấm/cuộn), A312 (ống), A213 (ống trao đổi nhiệt), A276 (thanh), A182 (mặt bích).
– Chứng chỉ: Mill Test Certificate 3.1/3.2; khai báo thành phần, cơ tính, nhiệt luyện.
– Kiểm tra tại xưởng: PMI (quang phổ), độ dày, bề mặt; với chi tiết lò: kiểm tra biến dạng sau thử nhiệt; với 304H cho áp lực: NDT theo code (UT/RT), thủy lực.
– Dung sai và bề mặt: 2B/BA cho tấm mỏng; No.1 cho tấm cán nóng chịu nhiệt.

Các câu hỏi thường gặp

– 310S có “gỉ” đỏ ở nhiệt cao? Lớp oxit Cr ổn định giúp chống oxy hóa tốt, nhưng trong môi trường bẩn/chứa muối hoặc chu kỳ sốc nhiệt mạnh, lớp oxit có thể bong tróc và xuất hiện màu; không phải gỉ rỗ theo nghĩa ăn mòn ướt.
– 304H khác 304 ở đâu? Chủ yếu là hàm lượng C cao hơn để tăng bền rão và được code phê duyệt cho dịch vụ nhiệt độ cao.
– 309S/310S có chống rỗ pitting tốt hơn 316L? Không. Dù Cr cao, thiếu Mo nên khả năng chống rỗ trong Cl- thường kém hơn 316L.
– Ba mác này có nhiễm từ không? Trạng thái ủ hầu như không; sau cán/lốc/hàn có thể hơi nhiễm từ.

Kết luận: chọn mác nào cho bài toán của bạn?

– Nếu mục tiêu số 1 là chịu oxy hóa ở nhiệt cực cao, 310S là chuẩn vàng.
– Nếu cần cân bằng chi phí – nhiệt độ làm việc tới ~1000°C và chịu chu kỳ nhiệt, 309S rất hợp lý.
– Nếu là thiết bị chịu áp ở 550–750°C và cần bền rão theo code, 304H là mác đúng.
Luôn xét đến môi trường khí (oxy hóa/khử/lưu huỳnh/carbur hóa), chu kỳ nhiệt và yêu cầu code. Đừng quên rằng 309S/310S không thay thế 316L cho môi trường clorua ướt. Tham khảo thêm: Outokumpu Therma 310S/309S/304H; ASTM A240/A312; ASME Section II-D; AZoM/Atlas Steels datasheets.

Cần tư vấn chọn mác, quy cách tồn kho và báo giá tốt nhất tại Hà Nội và toàn quốc? Liên hệ Inox Cường Thịnh: Hotline 0343.417.281 – Email inoxcongnghiep.cuongthinh@gmail.com.